Không góp đủ vốn điều lệ có bị phạt không?

0

Không góp đủ vốn điều lệ có bị phạt không? Để tra lời câu hỏi này, chúng ta cần nắm rõ về luật doanh nghiệp, luật đầu tư và các quy định xử phạt.
Một trong những hành vi bị cấm trong quá trình hoạt động của doanh nghiệp được quy định tại khoản 5, điều 17, luật doanh nghiệp số 68/2014/QH13, theo đó:
“Điều 17. Các hành vi bị nghiêm cấm
5. Kê khai khống vốn điều lệ, không góp đủ số vốn điều lệ như đã đăng ký; cố ý định giá tài sản góp vốn không đúng giá trị.”

Thực tế thì hiện nay rất nhiều doanh nghiệp có tình trạng này xảy ra, khi thành lập có đăng ký vốn, nhưng khi vào hoạt động thì không góp đủ vốn điều lệ như đã cam kết trong điều lệ. Để hiểu rõ hơn về thời hạn góp vốn các bạn có thể tham khảo: điều 48, điều 74, điều 112 luật doanh nghiệp số 68/2014/QH13.
Điểm chung của 3 điều này là đều quy định thời hạn góp vốn của thành viên (công ty TNHH 2 thành viên trở lên), chủ sở hữu (doanh nghiệp tư nhân), công đông (công ty cổ phần) là 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
Sau thời gian trên nếu chưa góp đủ vốn hoặc không góp vốn thì doanh nghiệp sẽ phải thực hiện các biện pháp điều chỉnh vốn góp…

Trường hợp doanh nghiệp không thực hiện điều chỉnh vốn góp theo hướng dẫn của luật doanh nghiệp thì sẽ bị xử phạt theo nghị định 50/2016/NĐ-CP – Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư (ban hành ngày 01/06/2016, hiệu lực thi hành ngày 15/07/2016, thay thế nghị định 155/2015/NĐ-CP), cụ thể như sau:

Theo quy định tại khoản 3, điều 28 nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định:
“Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký.”
Ngoài ra doanh nghiệp buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ phần vốn góp, cổ phần của các thành viên, cổ đông bằng số vốn đã góp.

Ai sẽ là người sử phạt khi doanh nghiệp Không góp đủ vốn điều lệ?

Căn cứ khoản 2, điều 55, nghị định 50/2016/NĐ-CP
“Điều 55. Phân định thẩm quyền xử phạt của Thanh tra Kế hoạch và Đầu tư, Thuế và Quản lý thị trường
2. Những người có thẩm quyền của cơ quan Thuế có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả (nếu có) đối với hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 2 Điều 15, Điều 25, Điểm a Khoản 1 Điều 30, Điều 31, Điểm a, Điểm d Khoản 1 và Điểm a Khoản 2 Điều 32, Điểm b Khoản 1 Điều 36, Điều 37, Điểm b Khoản 1 Điều 38, Điểm d Khoản 1 Điều 41, Điều 42, Điều 43, Điều 44, Điểm b Khoản 2 Điều 45, Khoản 2 Điều 47 và Điều 50 Nghị định này theo thẩm quyền quy định tại Điều 53 Nghị định này và chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn được giao.”
>>> Như vậy chúng ta thấy trong điều 55 nghị định 50/2016/NĐ-CP không có quy định về thẩm quyền xử phạt của cơ quan thuế đối với điều 28 nghị định 50/2016/NĐ-CP. Cũng có nghĩa là cơ quan thuế không có quyền xử phạt khi doanh nghiệp không góp đủ vốn điều lệ.

Kết luận cho câu hỏi: Không góp đủ vốn điều lệ có bị phạt không?

- Doanh nghiệp sẽ không bị phạt nếu thực hiện điều chỉnh vốn điều lệ theo quy định tại luật doanh nghiệp.
- Sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng khi không góp đủ vốn Điều lệ như đã đăng ký, mà không đăng ký thay đổi vốn với cơ quan đăng ký kinh doanh.

Trên đây là những phân tích về việc Doanh nghiệp không góp đủ vốn điều lệ có bị phạt không. Hy vọng đã góp ích cho các bạn còn đang thắc mắc về điều này.

Là kế toán thì bạn phải hạch toán những nghiệp vụ liên quan đến vốn vốn. Vậy trường hợp các thành viên, cổ đông công ty không góp đủ vốn điều lệ thì sẽ hạch toán kế toán như thế nào? Hồ sơ sổ sách đối với trường hợp nhận vốn góp ra sao? Mời các bạn đón đọc ở những bài viết sau nhé.

Nếu quan tâm đến các chương trình huấn luyện kế toán thực tế tại Học Viện Kế Toán Việt Nam bạn có thể tham khảo tại Khuyến Mại Học Kế Toán Thực Tế

BÀI VIẾT NÊN XEM:
>>> Cá nhân có được góp vốn bằng tiền mặt?
>>> Quy định về góp vốn bằng tài sản
>>> Xem luật doanh nghiệp số 68/2014/QH13
>>> Xem nghị định 50/2016/NĐ-CP

Vì sự thành công của bạn!
HỌC VIỆN KẾ TOÁN VIỆT NAM – HUẤN LUYỆN KẾ TOÁN THỰC TẾ

BÀI VIẾT CÓ BỔ ÍCH VỚI BẠN? HÃY ĐỂ LẠI LỜI BÌNH VÀ CHIA SẺ CHO MỌI NGƯỜI NHÉ!
Share.

About Author

Chào mừng bạn đến Học Viện Kế Toán Việt Nam - Tổ chức Huấn luyện Kế toán thực tế chuyên sâu. Chúng tôi rất hạnh phúc khi được cho đi những kiến thức mà mình tích lũy được. Và hạnh phúc hơn khi được bạn chia sẻ nó. Cảm ơn bạn! - Liên hệ tư vấn và ĐĂNG KÝ HỌC: 0987 779 005

Close
Ủng hộ Học Viện Kế Toán Việt Nam
Hãy Like và +1 để xem tiếp nội dung